CT ศูนย์รวมคนรักการ์ตูนในประเทศไทย!!!
ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi 5welcome
CT ศูนย์รวมคนรักการ์ตูนในประเทศไทย!!!
ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi 5welcome
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เหล่าคนรักการ์ตูนทั้งหลาย ได้เวลารวมตัวกันแล้ว!!!

บ้านPortalLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi

Go down 
RELOAD
phung016
juju
NuKreaMzA
lov_jae
pandajacky
0873571448
rozenvivi
kyoya11
13 posters
ผู้ตั้งข้อความ
kyoya11
CEDEF
CEDEF
kyoya11

ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeThu May 06, 2010 9:24 pm

Yaoi = ถ้าพูดกันง่ายๆ yaoiก็คือความสัมพันธ์แบบชายกับชายหรือhomosexualนั่นแหละค่ะ
มาจากภาษาญี่ปุ่น ถือเป็นแสลงนะคะ
ส่วนความหมายตรงตัวเนี่ย yaoiย่อมาจาก YAma-nashi, Oma-nashi, และ Imi-nashi
ซึ่งแปลว่า no plot, no peak, no point ค่ะ
แต่ว่า หลังๆมีการแปลออกมาอีกแบบนึงว่าย่อมาจาก 'Yamete! Oshiri ga itai!' ซึ่งแปลได้ประมาณว่า 'Stop! My butt hurts!'ค่ะ

Uke = มาจากภาษาญี่ปุ่น แปลว่า receiver หรือถ้าแปลเป็นไทยก็คือฝ่ายรับนั้นแหละค่ะ
คนทั่วไปมักจะเข้าใจว่าukeจะต้องเป็นพวกผู้ชายที่ออกท่าทางตุ้งติ้ง แต่งตัวเลียนแบบผูเหญิง หรืออะไรทำนองนั้น แต่จริงๆแล้วไม่จำเป็นนะคะ ถึงแม้ว่าปกติแล้ว ukeจะเป็นผู้ชายที่หน้าหวาน หรือ หน้าสวย โดยเฉพาะในเรื่องแต่งทั่วไป(ที่เป็นแบบนั้นเพราะความนิยมของคนแต่งเท่านั้นหล่ะค่ะ ไม่ใช่เรื่องตายตัว ผู้แต่งบางคนที่จงใจแต่งให้สลับกับหน้าตาท่าทางของตัวละครก็มี) แต่ว่าukeก็อาจจะเป็นผู้ชายที่ดูปกติธรรมดาก็ได้
เพียงแต่ว่า ชอบเป็นฝ่ายรับมากกว่าฝ่ายรุกเท่านั้นเอง

Seme = attacker หรือ ฝ่ายรุก อันนี้ก็เหมือนกับukeนะคะ ว่าไม่มีลักษณะตายตัว เพียงแต่ว่าชอบเป็นฝ่ายรุกมากกว่ารับเท่านั้นเอง และก็ทั้งukeและsemeเนี่ยอาจจะเคยมีความสัมพันธ์ (ร่างกายหรือจิตใจก็แล้วแต่นะคะ) กับผู้หญิงมาก่อนก็ได้นะคะ ไม่จำเป็นว่าจะต้องชอบแต่ผู้ชายมาตั้งแต่ต้น อันนี้ก็ไม่ตายตัวอีกเช่นกัน ก็คนเรามันเปลี่ยนกันได้นี่คะ อิอิ

Fanfic หรือ Fan Fiction = fiction ตรงๆแล้วก็คือนิยายนั้นละค่ะ แต่ว่าถ้าเป็นfanfictionที่นิยมเรียกสั่นๆว่าfanfic จะต่างออกไปนิดนึง ตรงที่จะเป็นการอ้างอิงตัวละคร, เนื้อเรื่อง มาจากหนัง, การ์ตูน, หนังสือ, หรือ ดารานักร้อง ซึ่งผู้แต่งส่วนใหญ่มักจะเป็นแฟนคลับที่ชื่นชอบเองนั้นแหละค่ะ

Doujinshi = ความหมายของdoujinshi กับ fanfiction ค่อนข้างจะคล้ายกันนะคะ แต่ว่า fanfiction จะเป็นรูปแบบของนิยาย คือเป็นตัวหนังสือ ในขณะที่doujinshiจะเป็นแบบของmangaหรือการ์ตูนญี่ปุ่นนั่นเองค่ะ
นอกจากนี้ ยังมีoriginal ซึ่งเป็นmangaที่ไม่ได้อ้างอิงเนื้อเรื่องหรือตัละครมาจากไหน ผู้แต่งคิดขึ้นเองทั้งหมด แต่ว่า บางครั้งก็ถูกนับรวมกับdoujinshiไปด้วยเพราะความคล้ายคลึงกันค่ะ

จิ้น = คำนี้เป็นภาษาที่คนไทยใช้กันเยอะคะ ย่อมาจากimagineนั้นแหละ ความหมายก็คือ การจับคู่ให้ดารานักร้องหรือว่าตัวละคร ทั้งๆทีความจริงเค้าเป็นรึเปล่าไม่รู้หละ รู้แต่ว่าอยากให้เค้ารักกัน อิอิ แต่ถึงจะเป็นแบบนั้น ส่วนใหญ่การจิ้นก็จะมีพื้นฐานมาจากความเป็นจริง โดยเฉพาะเวลาที่มีการกระทำอะไรที่ชวนให้จิ้นนั้นหละคะ อย่างเช่น นักร้องกลุ่มแต่มีคู่นึงที่สนิทกันเป็นพิเศษ ชอบกอดกัน หอมแก้มกัน หรือทำอะไรน่ารักๆหวานๆ ที่ดูเหมือนเป็นแฟนกัน แบบนี้ก็มักจะถูกจิ้นคะ

ต่อไปจะเป็นลักษณะ หรือ ชื่อเรียกของfanfic และ doujinshi ที่เห็นกันได้บ่อยๆนะคะ

RPS = Real Person Slash ตรงตัวเลยคะความหมาย คือการเอาคนจริงๆมาใช้เป็นตัวละคร โดยที่รายละเอียดทุกอย่างยังคงเดิม ทั้งนิสัย การงาน พื้นฐานทางบ้าน เหมือนกับตัวจริงทั้งหมด

AU = Alternate Universe คือการเอาตัวละครมาใช้ แต่ใช้แค่รูปร่างหน้าตา และอาจจะนิสัยเล็กน้อย แต่ว่านอกจากนั้นแล้วต่างจากความเป็นจริงซะส่วนใหญ่ เช่น อาจจะเอาดารามาแต่งให้เป็นมาเฟียก็ทำได้คะ

Lolicon = มาจากคำว่า lolita complex ซึ่งเป็นอาการทางจิตอย่างหนึ่งของคนที่ชื่นชอบเด็กสาวอายุตั้งแต่15ลงไป อีกแบบที่คล้ายกันก็คือ shotacon ซึ่งต่างกันแค่ เป็นเด็กผู้ชายคะ ทั้งสองแบบมักจะมีลักษณะเป็นเด็กน่ารักๆ ใสซื่อ แล้วก็ออกแนว น่ารักน่าหยิก แต่บางทีก็เปลี่ยนแปลงได้ไม่ตายตัวอีกเช่นกันคะ

Incest = ความสัมพันธ์แบบคนรักที่เกิดขึ้นระหว่างพี่น้องหรือคนที่เกี่ยวข้องกันทางสายเลือ (รักร่วมสายเลือดนั้นหละคะ)คะ เป็นรูปแบบที่ค่อนข้างจะลึกซึ้งและมักจะละเอียดอ่อน แต่จะผูกพันกันค่อนข้างมากเพราะความใกล้ชิด บางทีจะถูกเรียกว่า forbidden loveหรือ ความรักต้องห้ามคะ มีแยกย่อยออกมาอีกแบบว่า twincest ซึ่งก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่เพียงแต่ว่าจะเจาะจงว่าเป็นความรักของฝาแฝดเท่านั้นเองค่ะ

SM = Sado-Masochism จริงๆแล้วเป็นอาการทางจิตประเภทหนึ่งเช่นกัน sadismหรือซาดิสม์ ก็ตามที่เราใช้กันปกตินั้นแหละคะ เป็นคนประเภทที่มีความสุขที่ด้เห็นคนอื่นเจ็บปวด ชอบทำร้ายผู้อื่น แต่ในบางกรณีคนที่เป็นแบบนี้ก็ไม่ได้จงใจทำให้คนอื่นเจ็บนะคะ เพียงแต่ว่ามันเป็นอาการทางจิตที่ทำให้เค้าควบคุมตัวเองไม่ได้
masochismหรือมาโซ เป็นเหมือนด้านตรงข้ามของsadismคะ คือเป็นพวกที่ชอบโดนทำร้าย มีความสุขเวลาที่ตัวเองเจ็บคะ ส่วนใหญ่แนวนี้จะมีอุปกรณ์ประกอบเป็นพวก โซ่ เทียน แส้ และกุญแจมือค่ะ

BDSM = Bondage, Domination, Sado-Masochism ไม่ค่อยต่างจาSMเท่าไหร่นะคะ แต่จะเน้นการกักขัง บังคับ และข่มขู่มากกว่าsmค่ะ

Riba = switch หรือารสลับคะ ตรงๆก็คือการสลับกันเป็นuke seme นั่นเอง เป็นแนวที่ไม่ค่อยมีให้เห็นมากนักแต่หลังๆก็เริ่มมีมากขึ้นแลวคะ

Hentai = โป๊ คำเดียวจบเลยคะ สั้น ง่าย และได้ใจความ hentai มีทั้งแบบที่โป๊และเรทกันตลอทั้งเรื่องและแบบที่มีแทรกเป็นช่วงๆไปนะคะ

--P เช่น 3p, 4p = p มาจากpersonค่ะ กี่pก็เท่านั้นคน แต่ไม่ใช่จำนวนคนเฉยๆแล้วจบนะคะ มันคือจำนวนคนที่***กันนั้นหละค่ะ แต่บางทีก็ไม่ใช่แค่เรื่องแบบนั้นนะค่ะ มีบ้างเหมือนกันที่คนกันจริงๆเป็นเรื่องเป็นราวเลยทีเดียว อย่างเช่น ukeคนนึงอาจจะรักsemeสองคน แล้วทั้งคู่ก็รักตอบ แล้วรับได้ที่จะคบกันทั้งหมด ก็คบกันไปหมดนั้นเลย อะไรแบบเนี่ยคะ

เครดิต [You must be registered and logged in to see this link.]
ขึ้นไปข้างบน Go down
rozenvivi
LEVEL 1
LEVEL 1

ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeFri May 07, 2010 8:47 pm

อ่านฟิคY มาก็นาน

แต่ไม่เคยคิดจะหาคำตอบว่ามาจากไหนยังไงเลย

ขอบใจมากนะ
0873571448
LEVEL 1
LEVEL 1
0873571448

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeWed Jul 28, 2010 8:00 am

เกทล่ะ
pandajacky
LEVEL 1
LEVEL 1
pandajacky

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeSat Aug 14, 2010 1:48 am

บางคำก็รู้จัก แต่บางคำก็ไม่เคยรู้มาก่อน ขอบคุณค่ะ ^^
http://my.dek-d.com/pandajacky
lov_jae
LEVEL 1
LEVEL 1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeFri Oct 08, 2010 9:34 pm

อ้อ... เข้าใจแล้วค่ะ

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันให้รู้จักนะคะ

^_^
NuKreaMzA
LEVEL 2
LEVEL 2
NuKreaMzA

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeWed Oct 20, 2010 1:59 pm

...กรรม- -*...มีความหมายให้ด้วย...แล้วรักคนอายุมากกว่าเค้าเรียกอะไรหว่า ลืม- -*...
juju
LEVEL 1
LEVEL 1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeSun Nov 28, 2010 10:30 pm

ขอบใจร้า แต่ว่ามันมีอีกหลายอย่างเหมือนกันแต่เราก็เรียกไมู่ถูกสักที
phung016
LEVEL 1
LEVEL 1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeSat Jan 29, 2011 1:07 am

แต่งมาเยอะ อ่านมาเยอะ
ก็เพิ่งจะเข้าใจวันนี้เองค่ะ
ฮ่าๆ

จขกท. จงเจริญ
RELOAD
LEVEL 1
LEVEL 1
RELOAD

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeFri Feb 18, 2011 12:25 am

โอ้ ขอบคุณอย่างสูง บางคำนี่ยังไม่รู้จักเลย
ayano123
LEVEL 1
LEVEL 1
ayano123

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeWed Apr 06, 2011 8:24 pm

บ้างคำไม่รู้จักเลย ขอบคุณค่า ที่บอกให้^ ^
SasORiSk
LEVEL 1
LEVEL 1
SasORiSk

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeSun Jul 17, 2011 10:53 am

บางคำก็ตีความหมายไปมั่วเลย 5555 5
- มาอ่านอย่างนี้ก็ค่อยรู้แล้วล่ะค่ะว่าอะไรคืออะไร (:
https://facebook.com/kkippp
minakuza
LEVEL 1
LEVEL 1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeMon Aug 22, 2011 1:00 am

ขอบคุณฮะ
ปกติเวลาผมแต่งนิยาย
ผมยังงงๆเล็กน้อยเรื่อง SM
แต่ตอนนี้เก็ตหมดแล้วว
ขอบคุณนะฮะท่านอาย
TOYSS
LEVEL 1
LEVEL 1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi   ศัพย์ควรรู้เกี่ยวกับyaoi Icon_minitimeTue Oct 02, 2012 9:48 am

ออ เพิ่งรู้นะเนี่ย

ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1